ไฟล์สำรอง *.laccdb คืออะไร

05 ก.ย. 67 , 14:05:11
อ่าน 85 ครั้ง

kunlek

ไฟล์สำรอง *.laccdb คืออะไร
« เมื่อ: 05 ก.ย. 67 , 14:05:11 »
เปิดไฟล์ ชื่อ.accdb ใช้งานไม่ได้ และสังเกตุเห็นมีไฟล์ ชื่อ.laccdb มีรูปกุญแจบนไอคอน อยากถามว่าคืออะไรครับ
เมื่อก่อนใช้ได้ เวลาปิดไฟล์ ชื่อ.accdb ไฟล์รูปกุญแจก็หาย แต่ตอนนี้ไม่หาย
เกิดจากอะไร แก้ไขได้อย่างไรครับ

05 ก.ย. 67 , 14:20:06
ตอบกลับ #1

kunlek

: ไฟล์สำรอง *.laccdb คืออะไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ก.ย. 67 , 14:20:06 »
แก้ปัญหาได้แล้ว เวลาเปิดไม่ได้ วินโดวส์จะถามว่าใช้แอปอะไรเปิด ก็เลือกใช้ adobe pdf เปิด แล้ว ปรากฎว่า ไฟล์.laccdb หายหมด
ประสบการณ์ที่เจอเองกับตัว

05 ก.ย. 67 , 14:32:24
ตอบกลับ #2

OddyWriter

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ก.ย. 67 , 14:32:24 »
เหตุการณ์นี้ เกิดทั่วโลกเมื่อ 2-3 วันที่ผ่านมาครับ

คือ Windows ได้ทำการ Update Security แล้วไม่รู้อะไร ยังไง มันก็ทำให้ Access ค้าง เปิดไฟล์ laccdb เอาไว้แบบ Background ทำให้การเปิดไฟล์ครั้งต่อไปมีปัญหา

ตอนนี้ปัญหานี้ที่เครื่องผมหายไปแล้ว

วิธีการจัดการมีดังนี้

แก้ปัญหาชั่วคราว
1. ปิดไฟล์ Access ให้หมด
2. กดปุ่ม Ctrl+Alt+Del
3. เลือก Task Manager
4. Scroll ลงมาที่ด้านล่างของ Background Processes
5. จะเห็น Access ทำงาน Background อยู่ ให้สั่ง End Task
6. ปิด Task Manager
7. ไปลบไฟล์ laccdb ที่แสดงใน File Explorer ออก
8. เปิดไฟล์ Access ใหม่ก็จะใช้งานได้ปกติ

แก้ปัญหาจริงจัง หลังแก้ปัญหาชั่วคราว
สั่ง Update Windows
ทำเสร็จแล้วก็รอ ประมาณ 2 วัน อาการนี้ก็จะหายไป

ตอบเรื่องไฟล์ laccbd
ไฟล์นี้จะถูกสร้างขึ้นมาทุกครั้งที่เปิดไฟล์ accdb โดยไฟล์นี้จะทำหน้าที่กันพื้นที่ในหน่วยความจำให้ Access ทำงาน และทำหน้าที่เป็นระบบรักษาความปลอดภัย ไม่ให้ไฟล์ accdb เกิดความเสียหาย
ตามปกติแล้ว เมื่อปิดไฟล์ accdb ไฟล์ laccdb ก็จะถูกลบออกไปด้วย แต่คราวนี้สงสัย Microsoft จะลืม

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Un

05 ก.ย. 67 , 17:03:23
ตอบกลับ #3

kunlek

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ก.ย. 67 , 17:03:23 »
ขออภัยทุกท่านที่เห็นกระทู้ที่ 2 วิธีที่ชี้แจง จริงๆๆใช้ไม่ได้ครับ 
ตอนนี้ปิดการเชื่อมต่อ onedrive แล้วจึงเปิด access ใช้งาน ก็จะหมดปัญหา

05 ก.ย. 67 , 17:35:52
ตอบกลับ #4

OddyWriter

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ก.ย. 67 , 17:35:52 »
ขออภัยทุกท่านที่เห็นกระทู้ที่ 2 วิธีที่ชี้แจง จริงๆๆใช้ไม่ได้ครับ 
ตอนนี้ปิดการเชื่อมต่อ onedrive แล้วจึงเปิด access ใช้งาน ก็จะหมดปัญหา

อันไหนใช้ไม่ได้ครับ อันที่ผมแนะนำไปหรือเปล่า

ถ้าวิธีที่ผมแนะนำไปใช้ไม่ได้ ผมจะได้ลบข้อความของผมทิ้งครับ เดี๋ยวใครเอาไปใช้แล้วจะยุ่ง

รีบตอบด่วนนะครับ หลัง 3 ทุ่ม จะลบล่ะนะ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

05 ก.ย. 67 , 18:07:13
ตอบกลับ #5

kunlek

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ก.ย. 67 , 18:07:13 »
ของผมใช้ไม่ได้ครับ ที่ตอบ #1 เวลา  14.05 ขออภัยอีกครั้งครับท่าน

05 ก.ย. 67 , 18:12:24
ตอบกลับ #6

OddyWriter

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ก.ย. 67 , 18:12:24 »
ของผมใช้ไม่ได้ครับ ที่ตอบ #1 เวลา  14.05 ขออภัยอีกครั้งครับท่าน

อ๋อๆ ผมก็ไม่แน่ใจว่านับกระทู้ 2 คืออันไหนครับ เลยร้อนตัว ^____^

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5